Trang chủ TIN TỨC  Tin mới Quy định về thời gian nghỉ trong giờ làm việc

Dịch vụ

THỐNG KÊ

  • Lượt truy cập : 4951998
  • Người đang xem : 63

Tin mới

Quy định về thời gian nghỉ trong giờ làm việc

Thứ ba, 01/03/2016, 09:20 GMT+7

Quy định về thời gian nghỉ trong giờ làm việc

11:02, 29/02/2016

(Chinhphu.vn) – Công ty của ông Đoàn Ngọc Tú (TP. Đà Nẵng) hoạt động trong ngành Dệt May. Công ty thường có các đợt đánh giá trách nhiệm xã hội của các khách hàng. Nhà máy thuộc Công ty bắt đầu làm việc buổi sáng vào lúc 7h30 sáng đến 11h30 phút, chiều từ 13h đến 17h.

 

Thời gian ăn trưa và nghỉ ngơi của công nhân từ 11h30 đến 13h, nghỉ 2 đợt ngắn vào buổi sáng từ 9h đến 9h15, chiều từ 15h đến 15h15. Công nhân được trả lương theo sản phẩm. 

Ông Tú hỏi, Nhà máy không trả lương cho 30 phút nghỉ giải lao của công nhân thì có đúng không? Nhà máy cho người lao động nghỉ ngơi và ăn trưa từ 11h30 đến 13h, giải lao buổi sáng và chiều có được tính là làm việc liên tục 8 tiếng không?

Về vấn đề này, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội trả lời ông Tú như sau:

Theo nội dung trình bày của ông Đoàn Ngọc Tú, công ty bố trí cho người lao động làm việc theo chế độ một ca từ 7h30 đến 17h, trong đó, người lao động được nghỉ ngơi và ăn trưa từ 11h30 đến 13h, nghỉ 2 đợt nghỉ ngắn từ 9h đến 9h15 và từ 15h đến 15h15. Trường hợp này, không phải là ca liên tục 8h nên không bắt buộc phải tính 30 phút nghỉ giữa giờ vào giờ làm việc.

Thời gian nghỉ ngắn trên nếu là thời gian quy định tại Điều 3 Nghị định số 45/2013/NĐ-CP ngày 10/5/2013 của Chính phủ thì phải tính vào thời giờ làm việc.

 

Chinhphu.vn



Cổng Thông tin điện tử Chính phủ


Người viết : Chinhphu.vn